Farashin Jumla 100% tsantsar man bawon pomelo Bulk Pomelo mai bawo
Citrus grandis L. Osbeck 'ya'yan itace da aka fi sani da Pomelo asalin shuka ne na Kudancin Asiya, wanda ke cikin gida a China, Japan, Vietnam, Malaysia, India, da Thailand [1,2]. An yi imani da cewa shine asalin tushen innabi kuma memba na dangin Rutaceae. Pomelo, tare da lemun tsami, orange, mandarin, da innabi na ɗaya daga cikin 'ya'yan itatuwa citrus da ake girma a halin yanzu kuma ana cinye su a kudu maso gabashin Asiya da sauran yankuna na duniya [3]. Ana amfani da 'ya'yan itacen pomelo sabo ne ko kuma a cikin nau'i na ruwan 'ya'yan itace yayin da bawo, tsaba, da sauran sassan shuka ana zubar da su a matsayin sharar gida. An yi amfani da sassan shuka daban-daban da suka haɗa da ganye, ɓangaren litattafan almara, da bawo, a cikin magungunan gargajiya shekaru aru-aru domin an nuna cewa suna da damar warkewa kuma ba su da lafiya ga ɗan adam [2,4]. Ana amfani da ganyen citrus grandis shuka da mainta a cikin magungunan jama'a don magance yanayin fata, ciwon kai, da ciwon ciki, bi da bi. Ba wai kawai ana amfani da 'ya'yan itacen Citrus grandis don sha ba, magungunan gargajiya akai-akai suna magance tari, edema, farfadiya, da sauran cututtuka tare da bawon 'ya'yan itace ban da amfani da su don kayan kwalliya [5]. Nau'in citrus sune manyan tushen mahimmancin mai kuma mai da aka samu daga bawon citrus yana da ƙamshi mai ƙaƙƙarfan ƙamshi mai ban sha'awa tare da sakamako mai daɗi. An sami karuwa a cikin 'yan shekarun nan sakamakon mahimmancin kasuwanci yana karuwa. Mahimman mai an samo asali ne ta hanyar metabolites ciki har da terpenes, sesquiterpenes, terpenoids, da mahaɗan aromatic tare da ƙungiyoyi daban-daban na aliphatic hydrocarbons, aldehydes, acids, alcohols, phenols, esters, oxides, lactones, da ethers [6]. Mahimman man da ke ɗauke da irin waɗannan mahadi an san su da samun antimicrobial da kaddarorin antioxidant kuma suna aiki a matsayin madadin abubuwan da ke cikin roba tare da motsin sha'awar samfuran halitta [1,7]. Nazarin ya tabbatar da cewa abubuwan da ke aiki a cikin citrus mai mahimmanci irin su limonene, pinene, da terpinolene suna nuna nau'i-nau'i na antimicrobials, antifungal, anti-inflammatory, da antioxidant ayyuka [8], [9], [10] . Bayan haka, an rarraba mahimman man citrus a matsayin GRAS (Gaba ɗaya An gane shi azaman Safe) saboda manyan abubuwan gina jiki da mahimmancin tattalin arziki [8]. Yawancin bincike sun nuna cewa mai mai mahimmanci yana da yuwuwar tsawaita rayuwar rayuwa da kuma kula da ingancin kifin da kayan nama [[11], [12], [13], [14], [15]].
A cewar FAO, 2020 (Halin Kifi na Duniya da Ruwan Ruwa), noman kifi a duniya yana ƙaruwa a cikin ƴan shekarun da suka gabata tare da ƙiyasin kusan tan miliyan 179 a cikin 2018 tare da asarar 30-35%. Kifi sananne ne saboda sunadarin inganci mai inganci, asalin asalin fatty acids polyunsaturated, (Eicosapentaenoic acid da Docosahexaenoic acid), bitamin D, da bitamin B2 kuma suna da wadataccen tushen ma'adanai kamar calcium, sodium, potassium, da baƙin ƙarfe. [[16], [17], [18]. Koyaya, sabbin kifi suna da saurin kamuwa da lalata ƙwayoyin ƙwayoyin cuta da sauye-sauyen halittu saboda babban abun ciki na danshi, ƙarancin acid, enzymes masu ƙarfi, da wadataccen ƙimar abinci mai gina jiki [12,19]. Tsarin lalacewa ya haɗa da ƙwanƙwasa ƙwanƙwasa, autolysis, mamayewa na kwayan cuta, da kuma lalatawar da ke haifar da samuwar amines maras kyau waɗanda ke haifar da wari mara daɗi saboda haɓakar yawan ƙwayoyin cuta [20]. Kifi a wurin ajiya mai sanyi yana da yuwuwar kula da ɗanɗanon sa, laushinsa, da sabo saboda ƙarancin zafin jiki zuwa wani ɗan lokaci. Duk da haka, ingancin kifin yana raguwa tare da saurin haɓakar ƙwayoyin cuta na mahaɗan da ke haifar da wari da raguwa a cikin rayuwar shiryayye [19].
Don haka, kiyaye wasu matakan da suka wajaba don ingancin kifin don rage lalata kwayoyin halitta da kuma tsawaita rayuwa. Binciken da aka yi a baya ya nuna cewa rufin chitosan, man oregano, man kirfa, man ƙoshin kirfa, ɗanɗano mai tushe wanda ya ƙunshi thyme da clove muhimmanci mai, salting, da kuma wani lokacin a hade tare da sauran dabarun kiyayewa sun kasance masu tasiri a cikin hana ƙwayoyin cuta da kuma tsawaita rayuwar kifin. [15,[10], [21], [22], [23], [24]. A cikin wani binciken, an shirya nanoemulsion ta amfani da d-limonene kuma ya sami tasiri a kan ƙwayoyin cuta [25]. Bawon 'ya'yan itacen Pomelo yana ɗaya daga cikin manyan abubuwan da ake sarrafa su na 'ya'yan pomelo. Zuwa ga mafi kyawun halayenmu na iliminmu da kayan aiki na mahimman mai na kwasfa pomelo har yanzu ba a magance su da kyau ba. Ba a yi amfani da tasirin kwasfa na pomelo yadda ya kamata a matsayin wakili na rigakafi don haɓaka kwanciyar hankali na fillet ɗin kifi, da ingancin mai mai mahimmanci a matsayin mai kiyayewa na bio-preservative akan kwanciyar hankali na sabbin fillet ɗin kifi. Kifin da ake samu a cikin gida (Rohu (Labeo rohita), Bahu (Labeo calbahu), da Carp Silver (Hypophthalmichthys molitrix) an yi amfani da su tunda suna cikin manyan kifin da aka fi so. kwanciyar hankali na fillet ɗin kifi, amma kuma yana ƙara buƙatar 'ya'yan itacen pomelo marasa amfani a yankin Arewa maso Gabas na Indiya.