Yayin da zaɓi na B ya ƙare ya zama gaskiya na, Na kuma koyi cewa mahimman mai suna aiki idan aka yi amfani da su yadda ya kamata. (Kuma na yanke shawarar ba da amfani da man shayi don kula da fata yadda ya kamata.) Bugu da ƙari, ko da yake kowane muhimmin mai ana cajin shi azaman yana ba da cikakkiyar fa'ida, wasu nau'ikan suna da ƙarfi da goyan bayan wasu binciken kimiyya. Don haka don yin amfani da mai da kyau, yana da kyau a san waɗanda aka yi nazari don takamaiman dalilai, yadda aikin, da kuma ta waɗanne hanyoyi suka fi tasiri.
Sa'a a gare ku, an riga an gama duk wannan aikin. A ƙasa, duba kwas ɗin karo na yadda mai ke aiki.
Mahimman mai: Mai sabuntawa gabaɗaya
Amy Galper, masanin aromatherapist ya ce "Masu mahimmancin mai abubuwa ne masu kamshi waɗanda ake hakowa daga nau'ikan kayan shuka daban-daban ta amfani da tsarin distillation na tururi," in ji Amy Galper, masanin aromatherapist.. "Abin da hakan ke nufi shi ne, ana ɗaukar kayan shuka da yawa don samar da ɗan ƙaramin adadin mai, don haka mahimman mai suna da ƙarfi sosai kuma suna da ƙarfi. Sun ƙunshi ɗarurruwan ƙwayoyin ƙamshi daban-daban, kuma idan muka shaka da warin su, za su iya yin tasiri sosai a kan motsin zuciyarmu, tunaninmu, da kuma lafiyar jiki.”
Wannan, abokai, maganin aromatherapy ne, kuma Galper ya ce hanya mafi kyau don girbe fa'idodin ƙamshi na mahimman mai ita ce ta warin su ta hanyar aikace-aikacen fata (shayewar fata) ko kuma yaduwa. "Duk waɗannan aikace-aikacen biyu suna ba da damar ƙananan ƙwayoyin cuta waɗanda ke haɗa mahimman mai su shafi jiki da tunani."
Kuma yayin da wannan tsari da jiyya na halitta ne, masana sun yi gargaɗin yin amfani da taka tsantsan tunda “na halitta” ba koyaushe suke daidai da “lafiya ba.” "Abubuwan da ake amfani da su na shaye-shaye suna da zurfi a cikin aromatherapy, kamar yadda yawancin man fetur masu mahimmanci sun ƙunshi kaddarorin warkewa da alamomi," in ji chiropractor Eric Zielinski, DC, marubucin littafin.The waraka Ikon muhimmanci maida Muhimman Abincin Mai.“Gwaji-jini da yawa na asibiti suna tabbatar da tasirin kumburinsu da rage radadi, amma dole ne a ɗauki aminci da mahimmanci. Sai kawai a shafa mai a kai a kai idan an diluted da kyau da mai mai ɗaukar kaya.” (Manyan mai sun haɗa da man zaitun, man kwakwa, man avocado, man sunflower, man sesame, da man almond.)
Kuma idan ya zo ga shayar da mahimmin mai,ta hanyar cewa, ƙara ɗigon digo zuwa ruwanka mai kyalli? Wataƙila a dakata. Baya ga yuwuwar ta'azzara hanyar narkewar ku, wasu nau'ikan na iya zama masu guba sosai. Ƙara itacen shayi, eucalyptus, wintergreen, kirfa, thyme, da oregano zuwa jerin "ba hadiye" ba.
Don haka,doaikin mai mahimmanci? Wanne zan iya amincewa, kuma ga waɗanne dalilai?
Binciken kimiyya game da ingancin mai yana da iyaka amma tabbas ya kamata a lura. Anan akwai wasu fa'idodin fa'idodin mai tauraro duka, bisa ga binciken Galper a Cibiyar Nazarin Aromatherapy ta New York.
Man fetur na barkono
Akwai 'yan abubuwa na ruhun nana maiba zai iya bayi (kamar hawan keke ko tsayawa takarar shugaban kasa). Inda ruhun nana mai ke haskakawa, ko da yake, kowane fanni ne da ya shafi kula da ciwo. Bincike ya nuna cewa man naman nama yana taimakawa wajen magance ciwon kai irin na tashin hankali, wanda ke da ma'ana tun lokacin da menthol, muhimmin sashi a cikin man fetur, an lura da shi don rage ciwon kai..
Bugu da ƙari kuma, ruhun nana na iya zama taimako balm don magance ciwon hakori. Don wannan aikace-aikacen, Galper yana ba da shawarar jujjuya shi, salon wankin baki. Abubuwan antibacterial da antimicrobial na iya taimakawa wajen warkar da duk wata cuta mai yuwuwa, kuma tasirin sanyaya na iya taimakawa rage duk abin da ke buge ku.
Lavender mai
"Lavender an fi saninsa a matsayin maganin kumburi, kuma don warkar da raunuka da kuma kwantar da hankali na tsakiya," in ji Galper.
A matakin sirri, man lavender babban kayan aiki ne don rage damuwa, kwantar da hankali, da kuma shirya ku don kwanciya ba tare da tilasta muku barci ba. Kuma, ba kwa buƙatar ɗaukar maganata kuma kawai maganata a gare ta: Wani bincike na baya-bayan nan yana nazarin tasirin aromatherapy akan mutanen da ke da matsalar damuwa.Ƙarshen cewa lavender yana da ɗan gajeren lokaci "tasirin kwantar da hankali ba tare da samar da lalata ba." Wani karamin bincike na mata 158 na haihuwa ya nuna cewa shakar man lavender yana inganta ingancin barci, gami da latency da tsawon lokaci.
Don haka, man lavender yana da kyau a yi amfani da shi ta hanyar diffuser, a duk lokacin da kuke fuskantar ɗan matsala ta jujjuyawar ƙasa ko kashewa.
Man Bishiyar Shayi
Man bishiyar shayi, duk da matsalolin da ke tattare da pimple dina, allah ne na dermatological. An san shi da anti-fungal da anti-microbial Properties,wanda ya sa ya zama abin tafi-da-gidanka ga yawancin matsalolin fata. Hakanan yana iya zama gwani wajen magance cizon kwari, ganin cewa bincike ya nuna yana da yuwuwar abubuwan antihistamine.
Don magance lahani, ko da yake, yi taka tsantsan. Idan kana da fata mara hankali ko mai mai, za ka iya gaba ɗaya sanya tabo na man bishiyar shayi kai tsaye a kan kurajen da ba ta dace ba, in ji Galper. Amma, ta kara da cewa, idan kana da fata mai laushi, zai fi kyau a hada shi da Palmarosa da man geranium. Kuma, kamar koyaushe, a cikin kowane irin shakka, tuntuɓi likitan fata.
Eucalyptus Oil
Man Eucalyptus, wani muhimmin sashi na Vicks Vaporub, shine wanda zaku so amfani dashi lokacin sanyi. Ɗaya daga cikin binciken 2013 ya nuna shakar eucalyptus-man don zama mai tasiri don magance cututtuka na numfashi kamar mashako., tare da yuwuwar kamuwa da rhinosinusitis, cututtukan huhu na huhu (COPD), da asma. Wannan shi ne saboda yana da rigakafi-stimulatory, anti-mai kumburi, antioxidant, analgesic, da spasmolytic Properties.
"Eucalyptus an fi saninsa a matsayin wakili na mucolytic - wanda ke sharewa da kuma bakin ciki - kuma a matsayin mai tsinkaya - wanda ke taimaka mana wajen fitar da ƙwayar cuta - kuma a matsayin maganin rigakafi," in ji Galper.
Don haka tabbas, shaƙar man eucalyptus idan kun fara jin ƙanƙara a cikin makogwaron ku, amma kai ga likita idan ya fara jin ƙazantacce don ɗauka.
Yi tunanin maganin aromatherapy azaman abin hawa don ƙarfafa lafiyar ku
Don haka, kuma, shin mahimmancin mai yana aiki? Lokacin da ba a yi amfani da su ba da gangan, kuma tare da sanin iyakokin su? Lallai. Galper ya yi saurin nuna cewa aromatherapy ba “magani” ba ne bayyananne ga duk abin da ke damun ku, kodayake wasu kwayoyin cutar antiseptik, anti-inflammatory, astringent, analgesic, da kwantar da hankali. Mai yana da kayan warkarwa, ba shakka! Amma idan mahimman mai zai yi aiki, dole ne ku fara aikin gida don nemo man da ya dace don kwantar da hankali, taimako, sauƙaƙawa, da kwantar da hankali.
"Mafi mahimmancin mai 'mafi ƙarfi shine tallafawa ikon jiki don warkar da kansa," in ji Galper. “Yana game da taimakawa wajen daidaita jiki da tunani da tallafawa lafiyar mu. Dukanmu mun san cewa matsalolin rayuwar yau da kullun na iya shafar lafiyarmu, kuma yin amfani da mai zai iya taimaka mana mu sarrafa yadda muke amsawa da kuma yadda za mu yi don kada mu sa kanmu rashin lafiya.”
Don haka, yi tunanin maganin aromatherapy a matsayin ƙarancin magani kuma mafi… da kyau, jiyya. Yana da keɓaɓɓen mutum a wancan kuma wataƙila yana aiki mafi kyau bayan tuntuɓar ƙwararru. Wannan ya ce, tabbas yana da daraja.
Lokacin aikawa: Janairu-11-2023